Thông tin liên hệ

Cấp cứu bệnh nhân ngộ độc nặng thuốc tê Lidocain

Thứ sáu - 25/10/2019 07:11
Cấp cứu bệnh nhân ngộ độc nặng thuốc tê Lidocain
Ngày 24/10/2019 các bác sỹ phòng thủ thuật Bệnh viện đa khoa Hùng Vương cấp cứu thành công nam bệnh nhân 43 tuổi ngộ độc thuốc tê Lidocain rất nặng.
Bệnh nhân vào viện điều trị với chẩn đoán theo dõi nhiễm trùng tiết niệu ,sỏi thận 2 bên, giãn đài bể thận trái do sỏi niệu quản 1/3 trên , nhồi máu não, tăng huyết áp.

Bệnh nhân được điều trị tích cực tại khoa HSCC bệnh viện và có chỉ định thực hiện thủ thuật gây tê tại chỗ chọc dẫn lưu bể thận qua da dưới hướng dẫn siêu âm. Ngay sau khi thực hiện thủ thuật bệnh nhân xuất hiện trạng thái khó thở, thở rít, đau đầu, buồn nôn, run chân tay, huyết áp tăng 170/100mmhg, mạch 120l/p diễn biến rất nhanh bệnh nhân rơi vào trạng thái lơ mơ. Bác sỹ thực hiện thủ thuật  đã nhận biết nhanh các dấu hiệu xác định bệnh nhân bị ngộ độc thuốc tê lidocain đồng thời ra y lệnh truyền thành dòng nhũ dịch Lipofundin 20%, giải độc nhanh cho bệnh nhân.

Bệnh nhân được chuyển ngay phòng cấp cứu theo dõi sát diễn biến, sau truyền 1 chai Lipofundin 20% bệnh nhân vẫn trong tình trạng nguy hiểm, khó thở nhiều, chân tay run, huyết áp không kiểm soát. Nhũ dịch Lipofundin truyền thành dòng tiếp tục được duy trì. Phải đến chai thứ 6 huyết áp của bệnh nhân mới về trạng thái kiểm soát, bệnh nhân có thể tự thở, không còn cảm giác buồn nôn.
Hiện tại bệnh nhân tiếp tục được theo dõi sát tại phòng cấp cứu.
Bác sỹ Bùi Đức Dũng – Khoa HSCC cho biết: Bệnh nhân diễn biến rất nhanh và phức tạp do cơ thể đang điều trị nhiều bệnh kết hợp. Rất may mắn bệnh nhân được phát hiện và chẩn đoán ngộ độc thuốc tê kịp thời và được cấp cứu theo đúng phác đồ.
Thuốc tê lidocain là thuốc được sử dụng rộng rãi trong các bệnh viện, phòng khám, đặc biệt phòng khám răng – hàm mặt, thẩm mỹ viện,…thậm chí người dân bình thường có thể mua tại các hiệu thuốc mà không cần đơn của bác sỹ.
 
5
Thuốc tê Lidocain

Nhưng rất ít người hiểu hết những nguy hiểm khi bị ngộ độc thuốc tê lidocain. Tại bệnh viện đa khoa Hùng Vương thường xuyên tiếp nhận và cấp cứu bệnh nhân trong tình trạng rất xấu do ngộ độc thuốc tê.
 
Bệnh nhân khi có y lệnh sử dụng thuốc tê lidocain bắt buộc phải thiết lập đường truyền trước khi sử dụng thuốc để đảm bảo cấp cứu kịp thời khi bệnh nhân bị ngộ độc thuốc tê.
Toàn bộ nhân viên y tế của bệnh viện được đào tạo thường xuyên cách nhận biết và xử trí ngộ độc thuốc tê Lidocain theo phác đồ của PGS.TS Trần Thị Kiệm, bên cạnh đó lãnh đạo bệnh viện tổ chức hội thảo nhằm truyền tải kiến thức quý báu này đến các đồng nghiệp tại các trạm xá trên địa bản.
Dấu hiệu nhận biết bệnh nhân ngộ độ thuốc tê:
  • Đau đầu nhẹ, ù tai, vị đắng kim loại, nhìn đôi, tê quanh miệng, hoa mắt chóng mặt, mất định hướng, toát mồ hôi,khó thở, đánh trống ngực...
  • Tăng hưng phấn  kích thích ( kích động, lú lẫn , nói nhảm, đau đầu, co quắp. co giật, run giật cơ, ảo giác,
  • Ức chế : ngủ gà,đờ đẫn, bất tỉnh,suy hô hấp , ngừng thở, hôn mê, suy tuần hoàn, ngừng TH.
  • Dấu hiệu loạn thần: mê sảng kích động, suy hô hấp, ngừng tuần hoàn...
Bác sỹ đưa ra lời khuyên tới người dân: khi thực hiện các thủ thuật có sử dụng thuốc tê như nhổ răng, làm thẩm mỹ,…cần đến các cơ sở y tế uy tín để thực hiện.
 

Nguồn tin: benhvienhungvuong.vn

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây