Bệnh nhân 20 tuổi suy gan do ngộ độc Paracetamol.

Thứ năm - 24/05/2018 23:26
Bệnh nhân 20 tuổi suy gan do ngộ độc Paracetamol.
Phòng cấp cứu bệnh viện đa khoa Hùng Vương tiếp nhận bệnh nhân H. T. G 20 tuổi, địa chỉ: huyện Quang Bình, tỉnh Hà Giang, vào viện với lý do vàng da, mệt mỏi, ăn gì nôn đấy, thể trạng gầy yếu.
Theo người nhà bệnh nhân, cách đây 10 ngày bệnh nhân đau đầu, đã tự mua thuốc Paradol uống 2 viên Panadol/ ngày x 2 ngày. Sau đó xuất hiện nôn nhiều lần ra thức ăn trong 2 ngày. Kèm theo triệu chứng vàng da vàng mắt tăng dần, mệt mỏi, ăn kém đi khám xét nghiệm ở bệnh viện phát hiện men gan tăng nhưng không điều trị về nhà tự uống thuốc.
Tình trạng càng nặng gia đình đưa vào bệnh viện tuyến huyện điều trị 3 ngày không thuyên giảm, xin chuyển Bệnh viện đa khoa Hùng Vương điều trị.

Bệnh nhân đã được làm các cận lâm sàng ngay lập tức, các Bác sỹ chẩn đoán bệnh nhân bị suy gan tác dụng do ngộ độc Paracetamol.
Bệnh nhân được điều trị tích cực bằng phác đồ điều trị giải độc tại khoa Hồi sức cấp cứu. Hiện tại sau 6 ngày điều trị tình trạng sức khỏe bệnh nhân đã ổn định, men gạn hạ thấp về mức an toàn, ăn uống tốt, giảm vàng da, vàng mắt có thể xuất viện trong thời gian tới.

Theo Bác sỹ Lương Minh Tuấn – trưởng khoa Hồi sức cấp cứu Bệnh viện đa khoa Hùng Vương, có rất nhiều chế phẩm chứa hoạt chất Paracetamol như thuốc hạ sốt, giảm đau được sử dụng phổ biến, có thể mua mà không cần đơn của thầy thuốc. Hiện trên thị trường có hàng trăm loại thuốc chứa hoạt chất này hoặc phối hợp thêm với một hoặc vài dược chất khác. Paracetamol còn có nhiều dạng bào chế, thuốc viên thì có viên nén thường, nén bao phim, nén nhai, viên sủi, thuốc bột, thuốc cốm, dạng siro... hàm lượng khác nhau, từ 80 mg, 150 mg, 250 mg đến 500 mg.
Nếu không để ý hàm lượng thuốc, người dùng rất dễ xảy ra tình trạng ngộ độc paracetamol. Chỉ cần hai ngày liền dùng trên 3 g paracetamol là đã có nguy cơ viêm gan ngay cả với người khỏe mạnh.

Khi dùng thuốc phải tuân thủ liều lượng. Với trẻ em dưới 12 tuổi, liều uống paracetamol được khuyến cáo là 10-15 mg trên một kg trọng lượng hoặc đặt hậu môn mỗi 4-6 giờ, tối đa không vượt quá năm lần dùng mỗi ngày. Trẻ em dưới hai tuổi hoặc cân nặng dưới 11 kg dùng paracetamol theo chỉ định của thầy thuốc. Với người lớn, liều khuyến cáo là 60-80 mg cho một kg mỗi ngày và không được quá 4 g một ngày. 

Khi bị ngộ độc, người bệnh có các biểu hiện chán ăn, buồn nôn, vã mồ hôi, khó chịu, có thể đau hạ sườn phải, vàng da, vàng mắt. Trường hợp nặng, bệnh nhân có thể tử vong do suy đa tạng (thận, gan).  Các trường hợp có triệu chứng trên cần nhanh chóng đến cơ sở y tế gần nhất để được cấp cứu kịp thời.
 

Tác giả bài viết: Lê Quyên

Nguồn tin: benhvienhungvuong.org

Tổng số điểm của bài viết là: 5 trong 1 đánh giá

Xếp hạng: 5 - 1 phiếu bầu
Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây